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26 Aprili 2025 
 

TAARIFA KWA UMMA 
 
 

MSAMAHA WA MHESHIMIWA RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA DKT. SAMIA SULUHU HASSAN KWA WAFUNGWA  

KATIKA KUADHIMISHA MIAKA 61 YA MUUNGANO WA TANZANIA  

TAREHE 26 APRILI, 2025 

 

Tarehe 26 Aprili, 2025 Taifa letu linaadhimisha Miaka 61 ya 

Muungano wa Tanzania. Katika kuadhimisha tukio hili, Mheshimiwa Rais 

ametumia mamlaka aliyopewa chini ya Ibara ya 45(1) (a) – (d) ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kutoa msamaha kwa 

wafungwa. 

Msamaha huu umewahusu wafungwa wa makundi mbalimbali kama 

ifuatavyo: - 

(i) Wafungwa wote wapunguziwe moja ya sita (1/6) ya vifungo vyao 

wanavyovitumikia hivi sasa pamoja na punguzo la kawaida la moja 

ya tatu (1/3) linalotolewa chini ya kifungu cha 49(1) cha Sheria ya 

Magereza Sura ya 58. Wafungwa hao sharti wawe wamehukumiwa 

kifungo cha miaka miwili (2) na kuendelea na wawe wameingia 

gerezani kabla ya tarehe 02 Machi, 2025  isipokuwa wafungwa 

walioorodheshwa katika sharti la 2(i – xii); 
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(ii) Wafungwa wagonjwa wenye magonjwa ya kudumu au sugu ambao 

wapo kwenye hatua ya mwisho (Terminal Stage) na ugonjwa huo 

uthibitishwe na jopo la Waganga chini ya uenyekiti wa Mganga 

Mkuu wa Mkoa/Mganga Mkuu wa Wilaya; 

(iii) Wafungwa wote waliohukumiwa na mahakama kutumikia vifungo 

vya maisha gerezani wabadilishiwe vifungo vyao na kuwa vifungo 

vya miaka thelathini (30) kuanzia tarehe ya hukumu na hawatapata 

punguzo la 1/3. Wafungwa hao wawe wamekaa gerezani miaka 

mitano (5) na kuendelea kuanzia tarehe ya hukumu; 

(iv) Wafungwa wa kunyongwa waliomaliza taratibu za kimahakama 

wabadilishiwe adhabu ya kifo na kuwa kifungo cha maisha; 

(v) Wafungwa waliobadilishiwa adhabu ya kifo kwa msamaha wa 

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutoka 

adhabu ya kifo na kuwa kifungo cha maisha gerezani wabadilishiwe 

adhabu ya kifungo cha maisha na kuwa Kifungo cha miaka thelathini 

(30) gerezani na hawatapata punguzo la 1/3; 

 
(vi) Wafungwa wazee wenye umri wa miaka sabini (70) au zaidi ambao 

wamehukumiwa kifungo cha muda  maalum/ukomo na waliokaa 

gerezani kwa muda wa miaka miwili (2) na kuendelea. Umri huo 

uthibitishwe na jopo la Waganga chini ya Uenyekiti wa Mganga 

Mkuu wa Mkoa/Mganga Mkuu wa Wilaya; 

(vii) Wafungwa wa kike walioingia na mimba gerezani au wenye watoto 

wanaonyonya; 

(viii) Wafungwa wenye ulemavu wa mwili na afya ya akili wasio na uwezo 

wa kufanya kazi. Ulemavu huo uthibitishwe na jopo la Waganga 

chini ya Uenyekiti wa Mganga Mkuu wa Mkoa/Mganga Mkuu wa 
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Wilaya; 

(ix) Wafungwa waliohukumiwa adhabu ya kuwekwa kizuizini (Under 

Presidential Pleasure) ambao wamekaa gerezani kuanzia miaka 10 

au zaidi; 

(x) Wafungwa wa kike wenye Watoto wasionyonyesha walioko 

gerezani; na 

(xi) Wafungwa wenye ulemevu wa akili. 

 
Aidha, Msamaha huo haujawahusu wafungwa wafuatao:- 

 
(i) Wafungwa wanaotumikia vifungo chini ya Sheria ya Bodi za Parole 

Sura ya 400 (R.E 2002), Sheria ya Huduma kwa Jamii Sura ya 291 

(R.E 2002) na Kanuni za Kifungo cha Nje {The Prisons (Extra Mural 

Penal Employment) Regulations, 1968} pamoja na waliowahi 

kukiuka masharti chini ya sheria hizo na kurudishwa gerezani 

kutumikia adhabu zao; 

(ii) Wafungwa waliopatikana na hatia na kuhukumiwa kifungo gerezani 

kwa makosa ya uhujumu uchumi, matumizi mabaya ya madaraka, 

utakatishaji wa fedha, rushwa na usafirishaji au kujihusisha kwa 

namna yoyote ile na madawa ya kulevya ikiwemo bangi; 

(iii) Wafungwa waliopatikana na hatia na kuhukumiwa kifungo gerezani 

kwa makosa ya utekaji au wizi wa watoto, kupoka, kuwapa mimba 

wanafunzi na makosa yote yanayohusiana na ukatili dhidi ya watoto 

na kujihusisha kwa namna yoyote ile na biashara haramu ya 

binadamu; 

(iv) Wafungwa waliopatikana na hatia na kuhukumiwa kifungo gerezani 

kwa makosa ya kukutwa na viungo vya binadamu, unyanganyi, 
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unyang’anyi wa kutumia nguvu, unyang’anyi wa kutumia silaha, 

kumiliki silaha, risasi, milipuko au kujaribu kutenda makosa  hayo; 

(v) Wafungwa wanaotumikia kifungo gerezani kwa makosa ya 

kujihusisha kwa namna yoyote ile na nyara za Serikali au ujangili; 

(vi) Wafungwa wanaotumikia kifungo gerezani kwa makosa ya 

wizi/ubadhilifu wa fedha za Serikali; 

(vii) Wafungwa wanaotumikia kifungo gerezani kwa makosa ya kutoroka 

au kujaribu kutoroka chini ya ulinzi halali au kusaidia kutendeka kwa 

makosa hayo; 

(viii) Wafungwa wenye makosa ya kuua watoto wachanga, ugaidi, 

uharamia na makosa ya kimtandao, (Infanticide, Terrorism, Piracy 

And Cyber Crimes); 

(ix) Wafungwa wanaotumikia kifungo cha pili na warudiaji; 

 
(x) Wafungwa waliowahi kupata Msamaha wa Mhe. Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania isipokuwa kwa wafungwa 

waliobadilishiwa adhabu kutoka adhabu ya kunyongwa na kuwa 

kifungo cha maisha gerezani na waliobadilishiwa adhabu kutoka 

kifungo cha maisha na kuwa kifungo cha kawaida; 

(xi) Wafungwa waliotenda makosa ya kinidhamu gerezani ambao 

makosa hayo hayajatimiza mwaka mmoja (1) mpaka kufikia tarehe 

26 Aprili, 2025; 

(xii) Wafungwa wa madeni (Civil Prisoners). 

 
Wafungwa elfu nne mia nane themanini na saba (4,887) 

wamenufaika na msamaha huu ambapo arobaini na mbili (42) kati yao 

wanaachiliwa huru tarehe 26 Aprili, 2025 na elfu nne mia nane arobaini 
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na tano (4,845) wanabaki gerezani kumalizia sehemu ya kifungo 

kilichobaki baada ya kupewa msamaha huu. Ni matarajio ya Serikali 

kuwa  wafungwa  hao  watarejea  tena  katika  jamii  kushirikiana  

nawananchi wenzao katika ujenzi wa Taifa letu na kwamba 

watajiepusha kutenda makosa ili wasirejee tena gerezani. 

 
 
 

 

 

WAZIRI WA MAMBO YA NDANI YA NCHI 
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